![IMG_1774 S__5423261](https://www.lopburicity.go.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1774-S__5423261.jpg)
เมื่อวันที่ 16 สิงหาคม 2566 นางสาวสุกัญญา วงษ์ประภา รักษาราชการแทนผู้อำนวยการสถานศึกษา โรงเรียนเทศบาล 5 ระบบสาธิตเทศบาลเมืองลพบุรี เเละ รักษาราชการแทน หัวหน้าศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลเมืองลพบุรี จัดให้มีโครงการแปรรูปผักตบชวา โดยนำผักตบชวาซึ่งเป็นวัชพืชสิ่งไร้ค่ามาประดิษฐ์ แปรรูปให้เป็นสิ่งที่มีประโยชน์ เช่น เชือกจักสานจากผักตบชวา ผักตบชวากันกระแทก อาหารหนูแฮมสเตอร์ โดยนักเรียนมีความสนใจใฝ่เรียนรู้กันอย่างตื่นเต้น